Mpango wa kukuza umakini. Programu ya marekebisho na ukuzaji wa umakini kwa wanafunzi walio na ulemavu wa akili

Kusudi la programu:

Uundaji wa kiwango bora cha umakini wa hiari kama neoplasm ya ukuaji wa kisaikolojia katika umri wa shule ya msingi.

Malengo ya programu:

  • kuunda katika mtoto uwezo wa kudhibiti shughuli zake;
  • kiasi, usambazaji, mkusanyiko, kuendelea, kubadili na kuchagua;
  • kuendeleza aina kuu za tahadhari: kusikia na kuona.

Mtekelezaji:

Mwanasaikolojia wa elimu.

Madarasa hufanyika katika vikundi vya watu 6-8. Madarasa hufanyika mchana, baada ya mzigo kuu wa kitaaluma. Somo huchukua dakika 30. Madarasa hufanyika mara 1-2 kwa wiki. Mzunguko unajumuisha masomo 6. Mzunguko unaweza kurudiwa mara 2 kwa mwaka.

Vidokezo vya mfano vya somo

Zuia Nambari ya somo Kuzingatia
I. Utangulizi Somo la 1 Utangulizi wa kikundi
II. Msingi Somo la 2 Kiasi na mkusanyiko wa tahadhari
Somo la 3 Usambazaji na ubadilishaji wa umakini
Somo la 4 Kiasi, mkusanyiko na utulivu wa tahadhari
Somo la 5 Usambazaji, ubadilishaji na uteuzi wa umakini
III. Mwisho Somo la 6 Kwa muhtasari

II. Mpango wa somo la maendeleo

Somo la 1. “Hebu tufahamiane”

Kusudi la somo: kujenga mazingira ya faraja ya kisaikolojia katika kikundi, kupunguza mvutano, kuanzisha kiongozi kwa watoto.
Utangulizi. Fundisha ibada ya salamu katika kikundi - watoto husimama kwenye duara. Kuanzia na kiongozi, kupeana mkono kunapitishwa kuzunguka mduara (kutoka kushoto kwenda kulia). Tafuta majina ya washiriki wa kikundi.

Mchezo "Joka Anauma Mkia Wake"

Lengo ni kupunguza mvutano na ugumu.

Watoto husimama kwenye mnyororo. Wanashikana kiuno. Mwasilishaji anaonyesha nani ni "kichwa" na nani ni "mkia". Kazi ya "mkia" ni kutoroka kutoka "kichwa" na si kuvunja mnyororo. Mchezo unafanyika kwa muziki. Baada ya dakika 2. majukumu ya kubadili kichwa na mkia.

Mchezo "Machi hadi Kona!"

Lengo ni kuwatambulisha wanakikundi kwa kila mmoja.
Nyenzo za kichocheo kwa mchezo:
Ni nani aliyezaliwa huko St. Petersburg na nani katika jiji lingine?
Nani ana ndugu na nani hana?
Nani anapenda kwenda shule na nani hapendi?
Nani ana mnyama nyumbani na nani hana?
Nani huenda kwenye duara na nani asiyeenda?

Waelezee watoto kwamba kikundi sasa kitagawanywa katika sehemu mbili kulingana na vigezo tofauti. Swali linaulizwa: "Ni nani aliyezaliwa huko St. Petersburg, maandamano hadi kona ya kulia," "ambaye alizaliwa katika jiji lingine, maandamano hadi kona ya kushoto," nk. nk.
Baada ya kila mgawanyiko, waambie watoto watambue ni nani aliye kwenye kikundi pamoja nao. Unaweza kuwaalika watoto kuuliza kikundi swali wenyewe.
Mwishoni, katika mduara tunakumbuka ni nani aliyezaliwa, wapi, ambaye ana mbwa, nk.

Kuondoka darasani. Waulize watoto kile walichopenda zaidi. Fundisha ibada ya kuaga vikundi - kila mtu anasimama kwenye duara, anashikana mikono na kusema "kwaheri!"

Somo la 2. "Tunaona kila kitu!"

Kusudi la somo: kuongezeka kwa muda wa tahadhari, maendeleo ya mkusanyiko.

Karibu ibada.

Zoezi "Ni nini kinakosekana?"

Lengo ni kuongeza umakini.
Nyenzo za kichocheo cha mazoezi: seti 2 za "pata tofauti".
Watoto wamegawanywa katika timu mbili. Kila timu inapokea michoro 2 na kazi: pata tofauti ndani yao. Muda wa kukimbia 3 min.

Mchezo "Acoustics"

Kusudi ni kukuza uwezo wa kuzingatia aina moja ya shughuli.
Watoto hukaa kwenye duara. Mtangazaji anatoa kazi: "Funga macho yako na usikilize kwa uangalifu kile kinachotokea kwenye ukanda." Dakika moja baadaye uchunguzi unafanyika. Kisha tunasikiliza kinachoendelea ofisini. Kisha nini kinatokea nje ya dirisha.

Mchezo "Zoo"


Nyenzo za kichocheo cha mchezo: uwanja wa seli 12 (karatasi ya A4) na seti ya kadi zilizo na wanyama (pcs 12.)
Kazi ya watoto ni kukumbuka ni ngome gani mnyama anaishi. Shamba yenye wanyama 4 imewasilishwa (kwa sekunde 30). Kwa kila onyesho idadi ya wanyama huongezeka.
Tambiko la kuaga.

Somo la 3. "Figaro hapa, Figaro pale."

Kusudi la somo: mafunzo katika kubadili na usambazaji wa tahadhari.
Karibu ibada.

Zoezi "Mraba"

Kusudi ni kutoa mafunzo kwa usambazaji wa umakini wa kuona.
Nyenzo za kichocheo cha mazoezi: uwanja wa seli 12 (karatasi ya A4), karatasi, vyombo vya kuandika.
Watoto wanawasilishwa na shamba ambalo nambari kutoka 1 hadi 16 zimewekwa kwa nasibu Kazi ya watoto ni kupanga nambari kwa utaratibu wa kupanda haraka iwezekanavyo. Kazi inakamilishwa kibinafsi kwenye laha yako mwenyewe. Aliyemaliza anamwonyesha mtangazaji. Baada ya majibu matatu sahihi ya kwanza, mchezo unasimama.

Mchezo "Typewriter"

Kusudi ni kutoa mafunzo kwa umakini.
Kila mtoto amepewa barua moja. Mwasilishaji huita neno. Ikiwa neno hili lina barua ambayo imepewa, mtoto lazima aende kwenye ubao.
Maneno ya mchezo: hedgehog, nyumba, baba, circus, uji, sura, mkono, maji, ng'ombe, kanzu ya mikono, alfajiri, ndoto.
Herufi: e, g, d, o, m, p, a, c, i, r, k, w, u, c, b, s, g, z, i, s, n.

Zoezi "Vipengele Vinne"

Lengo ni maendeleo ya tahadhari ya kusikia inayohusishwa na uratibu wa magari.
Watoto husikiliza kiongozi, na kisha kurudia pamoja naye ni harakati gani zinalingana na amri gani.
Ifuatayo, watoto huanza kukimbia kwenye mduara, lakini mara tu amri inaposikika, hufungia katika nafasi fulani. Wale wasiokuwa makini huacha shule.

Tambiko la kuaga.

Somo la 4. "Askari Imara wa Bati"

Kusudi la somo: maendeleo ya kiasi, mkusanyiko na utulivu wa tahadhari ya kuona na ya kusikia.
Karibu ibada.

Zoezi "Kuwa mwangalifu!"

Kusudi ni kukuza utulivu wa umakini wa kusikia.
Watoto hutembea kwa muziki, mara tu muziki unapoacha, watoto wanapaswa kuacha. Wale ambao hawako makini huondolewa kwenye mchezo.

Mchezo "Kioo"

Lengo ni kukuza uwezo wa kuzingatia.
Watoto wamegawanywa katika jozi. Mtoto mmoja anaonyesha harakati rahisi kwa mikono na mwili wake, mtoto wa pili anarudia. Baada ya dakika 2. watoto kubadilisha majukumu.
Majadiliano kuhusu nani alikuwa "kioo" bora zaidi.

Zoezi "Mabadiliko Matatu"

Lengo ni kuongeza kiasi cha tahadhari ya kuona.
Watoto husimama kwa safu. Mtoto mmoja ndiye kiongozi. Kazi ya mtangazaji ni kuangalia kwa uangalifu idadi ya watoto, kugeuka, na kisha kutaja mabadiliko gani yametokea.
Unaweza kumsaidia mtoto. Nani alibadilisha nafasi? Nini kimebadilika katika nguo na staili? Ni vitu gani vipya?
Tambiko la kuaga.

Somo la 5. "Angalia, usiangalie"

Kusudi la somo: mafunzo katika kubadili, usambazaji na uteuzi wa tahadhari.
Karibu ibada.

Zoezi "Mtaalamu wa Hisabati"

Kusudi ni kukuza uwezo wa kusambaza umakini wa kuona.
Nyenzo za kichocheo kwa zoezi: Jedwali lenye idadi fulani ya vitu tofauti. Watoto huhesabiwa kama 1-4. Kila mtoto, kwa mujibu wa nambari yake, lazima ahesabu idadi ya kitu fulani kwenye meza.

Zoezi "Tafuta neno"

Lengo ni kutoa mafunzo kwa umakini wa kuchagua.
Nyenzo za kichocheo cha mchezo: meza na seti ya barua kwa kila mtoto, karatasi yenye maneno - mpira, tembo, wingu, nyumba, penseli.
Watoto wanaulizwa kutafuta maneno kwenye jedwali na kuyatia rangi.

Mchezo "Mchana - Usiku"

Kusudi ni kukuza uwezo wa kubadili umakini wa kuona na ukaguzi.
Watoto katika mduara. Ufafanuzi wa kanuni. Wakati muziki unapocheza, ni mchana wakati haufanyi, ni usiku. Wakati wa mchana, kila mchezaji lazima azunguke kwa bidii, azungumze na aangalie wengine. Usiku kila mtu anapaswa kuwa kimya, si kutembea na kufunga macho yao na kulala. Usiku unahitaji kusikiliza kwa makini kile kinachotokea karibu nawe.
Baada ya dakika 4. (dakika mbili kwa kila wakati wa siku), kiongozi hukusanya watoto kwenye mduara na anauliza: ni nani aliyeona na kusikia nini.
Tambiko la kuaga.

Somo la 6. "Hebu tufanye muhtasari"

Kusudi la somo: tafakari ya washiriki wa kikundi, marudio na ujumuishaji wa nyenzo.
Karibu ibada.
Mpangilio wa shughuli hii inategemea watoto. Katika mduara tunajadili kile tulichojifunza, kile tulichopenda na kile ambacho hatukupenda. Tunacheza michezo tuliyopenda zaidi.
Lengo kuu la somo hili ni kuwaacha watoto na kumbukumbu nzuri za mafanikio yao na kwa hivyo kuunganisha kile ambacho kimepatikana.

FASIHI

  1. Anufriev A.F. et al., Jinsi ya kushinda ugumu wa kufundisha watoto, M., 2001
  2. Walker D., Mafunzo ya kutatua migogoro kwa shule ya msingi, St. Petersburg, 2001
  3. Gavrina S. E. et al., Kukuza umakini (kitabu cha kazi), M., 2003
  4. Kitabu cha kazi mwanasaikolojia wa shule/ mh. I. V. Dubrovina. -M., 1987
  5. Samukina N.V., Michezo shuleni na nyumbani: mazoezi ya kisaikolojia na mipango ya urekebishaji. -M., 1993
Mpango wa madarasa kwa ajili ya marekebisho na maendeleo ya tahadhari ya wanafunzi wadogo umri wa shule(darasa la 2-3). Utangulizi.

1. Umuhimu wa tatizo

Nicolo Paganini alikuwa na wanafunzi watatu. Walianza kuchukua masomo kutoka kwake kama mtaalamu, ingawa wa wastani, wanamuziki, na ndani ya miaka miwili walijulikana kama virtuosos. Paganini alipoulizwa jinsi alivyoweza kufanya hivyo, alijibu hivi: “Niliwafundisha kujifunza kwa uangalifu.”

Uangalifu wa wanafunzi ni moja wapo ya masharti kuu ya ufanisi wa mchakato wa elimu. Katika mchakato wa kujifunza na malezi, shughuli na mawasiliano, mwanafunzi hukuza mali ya umakini, aina zake, mchanganyiko thabiti huundwa, kwa msingi ambao usikivu huundwa kama tabia ya mtu. Kiwango cha kutosha cha ukuaji wa umakini na, kwa sababu hiyo, kutokea kwa kupotoka katika ukuaji wa umakini mara nyingi hufanya kama moja ya ishara zinazoongoza ambazo huzuia sio tu kupata maarifa, lakini pia malezi ya utu, ambayo ni msingi wa ufahamu. kufeli kwa watoto wa shule, hasa katika madarasa ya chini. Kazi za kusoma zina zaidi habari mpya, na mchakato wa utekelezaji wao unahitaji umakini wa muda mrefu. Kwa bahati mbaya, aina ya mchakato wa kujifunza sio daima kusisimua na kupumzika. Na ili kukabiliana na haya yote unahitaji kuwa na uwezo wa kudhibiti mawazo yako, chini ya mapenzi yako.

Kama matokeo ya utafiti wa kisaikolojia na ufundishaji, uchunguzi wa walimu na wazazi wa wanafunzi unaonyesha, kila mwaka kikundi cha watoto wenye kiwango cha chini maendeleo ya tahadhari, ambayo ni moja ya sababu kuu za kushindwa kwao. Katika shule yetu kulikuwa na haja ya kuandaa nyenzo zilizopo juu ya tatizo hili, kuteka mpango wa madarasa ya marekebisho na maendeleo, ikiwa ni pamoja na mbinu za mbinu, kazi za maendeleo, michezo na mazoezi, ambayo ilionyesha athari kubwa ya maendeleo wakati wa kupima. Kuzingatia ndio msingi wa shughuli yoyote ya kiakili. Hakuna mchakato hata mmoja wa kiakili, iwe mtazamo, kufikiria, kumbukumbu au mawazo, unaweza kuendelea bila umakini. Mbali na kazi zinazoendeleza vipengele mbalimbali vya tahadhari, madarasa ni pamoja na kazi juu ya maendeleo ya kumbukumbu, mwelekeo wa anga, kufikiri, mawazo, hotuba madhubuti, kama Bityanova M.R. maelezo: "Unaweza kweli kuendeleza tahadhari tu na" mbele pana ", kukamata kila kitu michakato ya kiakili…»

Mpango wa marekebisho na maendeleo una:

Lengo: kushinda ugumu wa kukuza umakini wakati wa kusoma shuleni.
Kazi:

  1. Kufundisha kukuza umakini uliojilimbikizia na endelevu, ongeza kiwango cha umakini, imarisha uwezo wa kusambaza na kubadili umakini.
  2. Kuendeleza kiasi, usahihi, utayari wa uhamasishaji na ujasiri katika usahihi wa kukariri na utoaji wa habari.
  3. Kuendeleza nyanja ya hiari.
  4. Fundisha kufikiri kwa ubunifu, kuona mahusiano, na kufikia hitimisho.
  5. Kuendeleza mawazo ili kuihusisha katika kutatua matatizo ya shughuli za elimu.
  6. Kuza ustadi wa kijamii na mawasiliano unaohitajika ili kuingiliana na wanafunzi wenzako na walimu.
  7. Unda mfumo endelevu motisha ya kujifunza, kujistahi thabiti.

2. Masharti

Programu hii ya saa 23 (pamoja na saa 17 za kazi ya kibinafsi na watoto) inalenga kazi ya kikundi. Ukubwa wa kikundi ni watu 6-10 (hii ni ya ufanisi kutoka kwa mtazamo wa matokeo ya kisaikolojia). Kikundi hicho kinajumuisha wanafunzi ambao, kama matokeo ya uchunguzi wa kisaikolojia na kiakili, wameonyesha kiwango cha chini cha ukuzaji wa umakini na wanapata shida katika masomo yao kwa sababu ya kutojali. Programu inajumuisha masomo 20. Mzunguko wa mikutano ya kikundi ni mara 2 kwa wiki. Muda wa takriban wa kila somo ni saa 1 - saa 1 dakika 10. Mbali na masomo ya kikundi, masomo ya mtu binafsi hufanyika mara moja kwa wiki kwa dakika 40-50 kwa wanafunzi ambao wana shida kufanya kazi katika kikundi. Madarasa hufanyika katika chumba kilicho na meza, viti na ubao. Kazi ya mtu binafsi imekamilika katika daftari. Mazoezi mengi yanafanywa kwa namna ya ushindani, lakini hata katika kesi hii, ni muhimu kulinganisha mafanikio ya kila mtoto na mafanikio yake ya awali, na si kwa matokeo ya watoto wengine. Jukumu la "kuu" katika mchezo wowote hutumika kama mafunzo mazuri kwa watoto wenye aibu. Watoto wanatarajia kazi yao kutathminiwa. Kwa hivyo, tathmini ya kazi ya washiriki, pamoja na uhamasishaji na uanzishaji wa shughuli zao, hufanywa kwa kutumia "pointi za usikivu" (kwa kazi zilizokamilishwa kwa mafanikio ya sehemu kuu ya somo). Mwishoni mwa somo, watoto huhesabu "pointi" na kutoa tathmini ya kazi zao. Mienendo ya ukuaji wa watoto inafuatiliwa kwa kufanya sehemu za udhibiti kila masomo 10. Pia, kila masomo matano inashauriwa kushauriana na wazazi wa watoto wanaosoma katika kikundi. Wakati wa mashauriano, wazazi hutolewa michezo na mazoezi ya kukuza mtoto wao nyumbani.

3. Muundo wa darasa

Madarasa yanawasilishwa kwa namna ya mazoezi na michezo ambayo inakuza ukuaji, kwanza kabisa, wa umakini, kumbukumbu, fikra, fikira na ustadi wa mawasiliano. Mara nyingi mbinu sawa zina athari nzuri katika maendeleo ya tofauti kazi za kiakili, kwa hivyo mwingiliano wa kizuizi hauepukiki.

Hatua zifuatazo zinaweza kutofautishwa katika muundo wa madarasa:

1. Taratibu za salamu na kuaga ni hatua muhimu kufanya kazi na kikundi, kuruhusu kuwaunganisha watoto, kuunda mazingira ya kuaminiana na kukubalika kwa kikundi, ambayo kwa upande wake ni muhimu kwa kazi yenye matunda. Ibada hii kawaida hupendekezwa na mwanasaikolojia. Watoto wote lazima wajumuishwe.

2. Pasha joto sio tu hutumika kama kipengele katika maendeleo ya tahadhari, lakini pia ni njia ya ushawishi hali ya kihisia watoto, kiwango chao cha shughuli, hufanya kazi muhimu ya kuwaweka kwa shughuli za kikundi cha uzalishaji. Kuongeza joto kunaweza kufanywa sio tu mwanzoni mwa somo, lakini pia kati ya mazoezi ya mtu binafsi.

3. Maudhui kuu ya madarasa ni seti ya mazoezi na mbinu za kisaikolojia zinazolenga sio tu kutatua matatizo ya tata hii ya urekebishaji na maendeleo, lakini pia katika malezi ya ujuzi wa kijamii na maendeleo ya nguvu ya kikundi. Sehemu kuu ya madarasa pia ni pamoja na mazoezi ya kisaikolojia-gymnastic ambayo husaidia kupunguza mvutano wa misuli, mkazo wa kihisia, kubadili tahadhari, kuongeza utendaji.

4. Tafakari Somo linahusisha kutathmini somo katika vipengele viwili: kihisia (kililipenda - sikulipenda, kilikuwa kizuri - kilikuwa kibaya na kwa nini), na semantic (kwa nini ni muhimu, kwa nini tulifanya hivyo). Kutafakari kunadhani kwamba watoto wenyewe au kwa msaada wa mtu mzima hujibu swali la kwa nini hii inahitajika, jinsi inaweza kusaidia katika maisha, na kutoa maoni ya kihisia kwa kila mmoja na mwanasaikolojia.

Adik Levin
Daktari wa Sayansi ya Tiba na uzoefu wa zaidi ya miaka 50. Mkuu wa idara ya watoto wachanga wa Hospitali ya Watoto ya Tallinn (1979-2004). Miaka ya hivi karibuni inafanya kazi kwenye programu za lishe ya mtu binafsi. Mwandishi wa vitabu vingi na kazi za kisayansi, daktari wa heshima na profesa katika hospitali nyingi na vyuo vikuu.

Vidonge vya lishe: faida

Angelika Kuznetsova,
mtaalamu na mshauri katika michezo ya kitaalamu na lishe ya lishe na virutubisho vya lishe, iliyothibitishwa nchini Uswizi. Anasoma kwa kina michezo na lishe ya kliniki na dietetics.

Mtaalam juu ya virutubisho Anzhelika Kuznetsova, ambaye ni mtaalamu wa michezo ya kitaaluma, anafunua "nyuma ya pazia" ya viongeza vya chakula (virutubisho vya chakula). "Vitamini za hali ya juu na madini inapaswa kupatikana sio tu kwa wanariadha wasomi, lakini kwa mtu yeyote anayejali afya zao wenyewe, "anasema.

Msaada wa kisaikolojia kwa watoto wa shule ya mapema wenye ulemavu

1. Msaada wa kisaikolojia kwa watoto wa shule ya mapema wenye ulemavu wa kusikia

Uharibifu wa kusikia ni ugonjwa maalum ambao unachanganya sana au hufanya maendeleo ya hotuba kuwa haiwezekani. Ukosefu wa marekebisho katika umri wa shule ya mapema umejaa ucheleweshaji wa maendeleo au hata ucheleweshaji wa kiakili, ambao huundwa kama matokeo ya upotezaji wa kinachojulikana kama sehemu ya juu ya psyche. Kwa muda mrefu kipindi cha kusema cha ukuaji wa mtoto, hatua za kurekebisha zinapaswa kuwa kali zaidi.
Hivi majuzi Kuna ongezeko la shauku katika upandikizaji wa koromeo - mbinu mpya ya usaidizi wa kusikia ambayo inafanya uwezekano wa hata mtoto kiziwi kabisa kutambua sauti. Hata hivyo, hata kama upandikizaji ulifanyika wakati au kabla ya kipindi nyeti cha maendeleo ya hotuba, haja ya msaada wa kisaikolojia haipotei. Pia zipo za kutosha kundi kubwa watoto ambao njia hii Imechangiwa: watoto walio na magonjwa ya somatic, ugonjwa wa kikaboni, nk.
Kiwango cha ukuaji wa mtoto katika kitengo hiki na sifa za kuandamana kwake katika shule ya mapema shirika la elimu hutegemea rasilimali za hotuba zilizohifadhiwa.

Jinsi ya kuelewa sababu za tabia mbaya ya watoto na kuirekebisha. Matrix ya Uchambuzi wa Nguvu

Anastasia Dergunova,
mwanasaikolojia wa elimu MADOU shule ya chekechea"Furaha" aina ya pamoja, Nizhny Tagil, mkoa wa Sverdlovsk

Nakala hiyo ina njia ambayo itasaidia kurekebisha tabia na uhusiano usiofaa wa mtoto katika timu ya watoto. Itasaidia mwanasaikolojia wa elimu kuendeleza mbinu ya kitaaluma kwa uchambuzi wa kesi za mazoezi na suluhisho zao. Ili kufanya hivyo, unahitaji kuteka meza - "Matrix ya uchambuzi wa nguvu ya shida."

Ili kutatua tatizo ambalo limetokea katika kikundi, unahitaji kuonyesha sababu za tukio lake, rasilimali, na usawa wa nguvu. Matrix ya uchambuzi wa nguvu itakusaidia kuona hali hiyo kwa undani, na pande tofauti, kuzingatia fursa za rasilimali mtoto na kupunguza athari za mambo hasi.

Mpango wa mada ya mafunzo ya mchezo ambayo yatawatayarisha watoto kusoma na kuandika

Oksana Ignatieva, mwanasaikolojia wa elimu wa kitengo cha miundo ya shule ya mapema ya Taasisi ya Elimu ya Bajeti ya Serikali "Shule Na. 1987"

Makala ina mpango wa mada kwa ajili ya masomo ya mchezo kikundi cha maandalizi chekechea kuandaa watoto wa miaka 6-7 kwa shule.

Ili kukuza ustadi wa fonetiki na grafomotor kwa watoto, fanya seti ya madarasa katika mfumo wa mafunzo ya mchezo. Mpango wa somo la mada hukusanywa kulingana na programu ya mwandishi"Safari ya nchi ya Soundland." Itatayarisha watoto wa shule ya mapema kusoma na kuandika.

Kulingana na uchunguzi uliofanywa, inawezekana kuelezea malengo na malengo ya kukuza usikivu wa watoto hawa. Kwa kusudi hili, tumeanzisha mpango wa kurekebisha ili kuendeleza mali ya tahadhari kwa watoto umri wa shule ya mapema kwa ONR.

Programu ya kurekebisha kwa kukuza umakini wa watoto wa shule ya mapema walio na mahitaji maalum

Maelezo ya maelezo

KATIKA ulimwengu wa kisasa watoto wa shule ya mapema wenye ulemavu maendeleo ya hotuba kuunda kundi kubwa zaidi la watoto wenye matatizo ya maendeleo katika kundi hili kuna watoto wanaozidi kuwa na maendeleo duni ya hotuba ya ngazi moja au nyingine.

Kasoro shughuli ya hotuba huacha alama juu ya malezi ya nyanja za hisia, kiakili na zinazoathiriwa za watoto. Watoto walio na maendeleo duni ya hotuba wana ustadi wa shughuli za kujenga, muda wa kutosha wa umakini, fursa ndogo usambazaji wake. Shughuli yoyote inafanikiwa ikiwa inaambatana na tahadhari.

Hivi sasa, shida za kukuza umakini kwa watoto walio na shida ya hotuba zimekuwa muhimu.

Kusudi la mpango wa urekebishaji: kukuza umakini wa mtoto wa umri wa shule ya mapema na ODD.

Malengo ya programu ya kurekebisha:

  • 1. Kuendeleza kiasi, utulivu, kubadili na usambazaji wa tahadhari.
  • 2. Mkusanyiko wa fomu.
  • 3. Kukuza kujidhibiti kwa mtoto.

Fomu ya shirika: kikundi (si zaidi ya watu 10), mchanganyiko. Aina za kikundi na mchanganyiko wa madarasa ya kufanya hutumiwa, kwa kuwa ni katika kikundi cha watoto kwamba mchezo unaweza kufanywa kwa matunda, ambayo ni shughuli inayoongoza ya hatua hii ya umri.

Muda: muda - dakika 25, mara 2 kwa wiki. Hii ni kutokana na ukweli kwamba kwa watoto wa umri wa shule ya mapema muda huu wa madarasa ni bora na hausababishi kazi nyingi.

Hatua za kurekebisha kazi:

  • 1. Hatua ya mwelekeo - hutoa fursa ya kujua watoto, kuanzisha mawasiliano na kikundi na kila mtoto ndani yake.
  • 2. Hatua ya kurekebisha - kazi ya kurekebisha moja kwa moja, katika kesi hii - maendeleo na marekebisho ya mali ya msingi ya tahadhari. Michezo iliyochaguliwa maalum na mazoezi hutumiwa.
  • 3. Hatua ya mwisho - uimarishaji, muhtasari wa kazi iliyofanywa.

Mpango huu wa marekebisho unategemea kanuni zifuatazo:

  • 1. Kanuni ya kazi za marekebisho ya utaratibu, maendeleo na kuzuia. Mpango huu umeundwa kwa kuzingatia mfumo kazi tatu viwango:
    • · Kazi za urekebishaji zinalenga kuondoa ugumu katika ukuzaji wa umakini na sifa zake za kimsingi. Katika kesi hiyo, kazi hiyo inalenga kuendeleza muda wa tahadhari ya mtoto, ambayo, kulingana na matokeo ya uchunguzi, ina maendeleo duni kwa mtoto.
    • · Kazi za maendeleo zinalenga kukuza sifa za umakini na ustadi wake matumizi yenye ufanisi katika shughuli kuu za mtoto. Mpango huu una lengo la kuendeleza kiasi, utulivu, kubadili na usambazaji wa tahadhari, pamoja na maombi yao ya mafanikio shughuli za kucheza na katika shughuli zingine za mtoto wa shule ya mapema.
    • · Kazi za kuzuia zinalenga kuzuia kupotoka katika malezi ya mali mbalimbali za tahadhari: kiasi, utulivu, mkusanyiko, kubadili na usambazaji wa tahadhari; pamoja na kuzuia na kuzuia matatizo iwezekanavyo katika shughuli za mtoto (mchezo, somo, elimu, nk) Kwa kusudi hili, kujidhibiti kunapaswa kukuzwa kwa mtoto, ili baada ya programu ya kurekebisha mtoto, kudhibiti tahadhari yake, anaweza kuepuka matatizo.
  • 2. Kanuni ya umoja wa marekebisho na uchunguzi. Kabla ya kuandaa mpango wa marekebisho, uchunguzi wa kisaikolojia wa watoto ulifanyika. Kulingana na uchunguzi, maendeleo ya kutosha ya tahadhari yalifunuliwa katika mtoto wa shule ya mapema na ODD, ambayo ilizingatiwa wakati wa kuandaa programu. Kazi pia inajumuisha michezo yenye asili ya uchunguzi ili kuamua mienendo ya maendeleo ya tahadhari kwa mtoto. Mwishoni mwa kazi, uchunguzi wa kisaikolojia unafanywa tena ili kuamua ufanisi wa kazi iliyofanywa na mtoto na kuteka mapendekezo zaidi.
  • 3. Kanuni ya kipaumbele cha marekebisho ya aina ya causal. Kwa mujibu wa kanuni hii, lengo la kipaumbele la kusahihisha ni kuondoa sababu za matatizo na kupotoka katika maendeleo ya mtoto. Katika kesi hiyo, sababu za uharibifu wa tahadhari ni matatizo ya hotuba na maendeleo duni ya hotuba. Mpango huu wa marekebisho umeundwa kwa njia ya kuondoa sababu hizi: matumizi ya nyenzo za kuvutia za kuona, kubadilishana michezo ya didactic na nje, kufanya elimu ya kimwili na mazoezi ya kupumzika.
  • 4. Kanuni ya shughuli ya kusahihisha. Mpango huu unazingatia shughuli inayoongoza ya mtoto wa shule ya mapema - kucheza. Kwa hivyo, programu hiyo ina michezo na mazoezi ya kucheza ili kukuza umakini wa mtoto.
  • 5. Kanuni ya kuzingatia umri, tabia ya kisaikolojia na ya mtu binafsi ya mtoto. Mpango huu unazingatia sifa za umri umri wa shule ya mapema. Kazi pia inazingatia sifa za mtu binafsi mtoto aliyetambuliwa wakati wa utambuzi.
  • 6. Kanuni ya ufahamu wa mbinu athari ya kisaikolojia. Programu hii ya urekebishaji hutumia mbinu mbalimbali athari ya kisaikolojia: michezo ya didactic, michezo ya nje, tiba ya kuchora, elimu ya kimwili, mazoezi ya kupumzika.
  • 7. Kanuni ya kuhusisha kikamilifu mazingira ya kijamii ya haraka katika kushiriki katika mpango wa marekebisho. Ili hatua za kurekebisha ziwe na ufanisi, ni muhimu kuhusisha wapendwa wa mtoto, walimu, nk katika kazi. Kwa kusudi hili, programu inatoa kazi ya nyumbani kwa ajili ya maendeleo ya tahadhari, ambayo mtoto hukamilisha nyumbani na jamaa. (Baada ya madarasa No. 4, No. 8, No. 9).
  • 8. Kanuni ya mafunzo yaliyopangwa. Programu iliyowasilishwa ina hatua zinazofuatana na zilizounganishwa za kazi: Hatua ya Mwelekeo - hutoa fursa ya kujua watoto, kuanzisha mawasiliano na kikundi na kila mtoto ndani yake (Masomo Na. 1 na No. 2). Hatua ya marekebisho ni kazi ya kurekebisha moja kwa moja, katika kesi hii maendeleo na marekebisho ya mali ya msingi ya tahadhari. Michezo na mazoezi yaliyochaguliwa maalum hutumiwa (Masomo No. 3 - No. 9). Hatua ya mwisho ni uimarishaji, muhtasari wa kazi iliyofanywa (Somo Na. 10).
  • 9. Kanuni ya utata. Katika kazi hii, michezo na mazoezi yaliyopendekezwa hatua kwa hatua huwa magumu zaidi kwa kila somo.
  • 10. Kuzingatia kiasi na kiwango cha nyenzo mbalimbali. Mwanzoni mwa programu, madarasa yanazingatia zaidi mkusanyiko. Na kisha, wakati mtoto amefahamu hili, inapendekezwa kusimamia mali iliyobaki ya tahadhari. Nyenzo za somo ni tofauti, ambayo huunda msingi mzuri wa kufanya kazi na watoto.
  • 11. Kuzingatia utata wa kihisia wa nyenzo. Ili kuunda hali nzuri ya kihemko kwa madarasa na kuchochea hisia chanya kwa watoto, programu hutumia vitu vya hadithi - kusafiri. Pia, mwishoni mwa kila somo, kupumzika hufanywa, ambayo husaidia kupunguza mvutano unaowezekana baada ya somo.

Programu hiyo ina masomo 10 yaliyotayarishwa maalum, ambayo kila moja ina sehemu 3:

  • 1. Sehemu ya utangulizi - kukutana na watoto, salamu. Kuunda hali nzuri kwa kazi zaidi.
  • 2. Sehemu kuu ni kufanya michezo na mazoezi kwa ajili ya maendeleo, malezi na marekebisho ya mali ya msingi ya tahadhari ya watoto wa umri wa shule ya mapema na ODD.
  • 3. Sehemu ya mwisho - muhtasari wa somo, kusema kwaheri kwa kikundi.

Kuchambua vyanzo vya fasihi, ni lazima ieleweke kwamba waandishi wengi wanapendekeza kutumia kizuizi cha masomo (KIAMBATISHO B) katika mpango wa marekebisho ili kuendeleza tahadhari ya watoto wa shule ya mapema na ODD.

Hitimisho la Sura ya 2: kulingana na uchambuzi wa matokeo ya utafiti, ni muhimu kujenga vile shughuli za pamoja na watoto wa shule ya mapema walio na SLD, ambayo ingetoa matokeo bora na chanya kulingana na matokeo ya utekelezaji wake.

Mpango wa marekebisho ya kisaikolojia

kukuza umakini

kwa umri wa shule ya mapema

Imetayarishwa na: mwanasaikolojia wa elimu MBDOU

"Chekechea No. 34 "Teremok"

Dimitrovgrad, mkoa wa Ulyanovsk

Begunkova A.S.

Maelezo ya maelezo.

Madhumuni ya programu ya kurekebisha: maendeleo ya umakini wa mtoto wa umri wa shule ya mapema.

Malengo ya programu ya kurekebisha:

1) kukuza kiasi, utulivu, ubadilishaji na usambazaji wa umakini;

2) kuunda mkusanyiko wa tahadhari;

3) kukuza kujidhibiti katika mtoto wa shule ya mapema.

Fomu ya shirika: mtu binafsi.

Muda: muda - dakika 20, mara 2 kwa wiki.

Mpango wa urekebishaji na maendeleo huchukua mwezi mmoja na una masomo 8 yaliyotayarishwa maalum ambayo yana mazoezi ya kukuza umakini, umakini na kubadilika.

Somo la 1

Salamu.

Mchezo "Naona"

Lengo: ukuzaji wa umakini wa mtoto, uboreshaji wa mwelekeo katika nafasi.

Washiriki (mwanasaikolojia na mtoto) huchukua zamu kutaja vitu katika chumba, wakianza kila taarifa kwa maneno: "Ninaona ...". Huwezi kurudia kitu kimoja mara mbili.

Mchezo "Sikiliza na upige makofi"

Kusudi: Ukuzaji wa umakini na mawazo.

Mtoto anaulizwa kusikiliza kwa makini na kupiga mikono yake wakati anaposikia jina la mnyama kati ya maneno yanayoitwa. Seti ya maneno inaweza kuwa kama hii:

Mti wa Krismasi, lily ya bonde, tembo, chamomile.

Doll, hare, uyoga, gari.

Zabibu, mto, msitu, squirrel.

Skis, twiga, ndege, vase.

Kwa mfano, unaweza kutumia majina ya mimea, vinyago, nk.

Mchezo "Vuta duara na nukta"

Kusudi: maendeleo ya usambazaji wa umakini.

Kwenye karatasi, chora duru 25 na kipenyo cha sarafu ya ruble tano. Weka nukta ndani ya baadhi. Wakati mchanga unamiminika hourglass, vuka nukta ndani ya miduara.

Madoa.

Lengo : kupunguza mkazo wa kihemko kwa watoto, kuunda hali nzuri ya kihemko, kuanzisha mawasiliano na watoto; maendeleo ya uwezo wa kuona picha, kuonyesha uhuru katika ubunifu na uundaji wa picha.

Vifaa: karatasi tupu karatasi (A4), rangi au gouache, brashi.

Mtoto anaulizwa kuchukua rangi kidogo ya rangi anayotaka kwenye brashi, nyunyiza "blot" kwenye karatasi na kukunja karatasi hiyo kwa nusu ili "blot" ichapishwe kwenye nusu ya pili ya karatasi. Kisha unapaswa kufunua karatasi na ujaribu kuelewa ni nani au nini "blot" inayosababisha inaonekana.

Somo la 2

Karibu ibada.

Mchezo "Tafuta picha sawa"

Kusudi: kutambua uwezo wa kuanzisha kitambulisho, kukuza utulivu wa umakini

Karatasi ya michoro imewekwa mbele ya mtoto. Kila safu ina picha 4. Unahitaji kuangalia kwa makini picha ya kwanza na kupata sawa sawa katika safu.